#தெரிதல்_வைகாசி_ஆனி 2016

தெரிதல் தை- மாசி 2016 க்கு உரிய படம்

இம்முறை வெளிவந்துள்ள தெரிதலில் கவிதைகள் சிறப்பாக உள்ளன. மூன்றில் இரண்டு மொழிபெயர்ப்புக் கவிதைகள்.
 
காலையில் எழுந்தவுடன் மஞ்சுள வெடிவர்த்தன எழுதி M.rishan Shareef மொழிபெயர்த்துள்ள கவிதையை வாசித்தேன்…
 
பள்ளிக்குழந்தையின் சப்பாத்து பற்றிய கவிதையது. சாலைகளில் தனித்துக் கிடக்கும் ஒற்றைச் செருப்புகளைக் காணும் போதெல்லாம் அதன் உரிமையாளர்களைப் பற்றி நினைப்பதுண்டு.
 
விழிப்புணர்வு வேண்டப்படுகிறது, அறம்சார் நிலைப்பாடு, புனைபெயர் ஆகிய மூன்று பந்திகளுமே எழுத்தாளர்களுக்காக எழுத்தப்பட்டுள்ளது. அதிலும் “இந்த எழுத்தாளரின் படைப்புகளை தொடர்ந்து வெளியிடுங்கள் என குறிப்பிட்ட இதழ்களுக்கு புனைப்பெயரில் கடிதன்ம் எழுதுபவர்களும் இருக்கிறார்கள்: என்பது சாட்டையடி.
 
மருதூர் கொத்தனின் ஒளியை மையப்படுத்திய Ajanthakumar Tharumarasa வின் குறிப்பு, ஆவணக்காப்பகம் பற்றிய #கிருபாளினி பாக்கியநாதனின் குறிப்பு, #இறமணனின் எஸ்.பொ ஆய்வரங்குக் குறிப்பு, #ந.குகபரணின் சோலைக்கிளியின் கவிதை பற்றிய இரசனைக் குறிப்பு, #நா.நவராஜின் உளவியல் கட்டுரை, இ.சு.முரளிதரனின் திரவநேர அழகியல் என காத்திரமான இதழாக வெளிவந்துள்ளது தெரிதல்
 
#சோ.பத்மநாதன் எழுதியுள்ள #மிக்கயீல்_ஷோலக்கவ் பற்றிய குறிப்பு மூன்று சிறுகதைகளை மையமாக வைத்து எழுதப்பட்டுள்ளது எனக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள போதும், மூன்று சிறுகதைகளின் சுருக்கமே தரப்பட்டுள்ளது. அது சார்ந்து #சோ_ப வின் கருத்துகளோ, மூன்று கதையும் எவ்வாறு மையப்படுத்தப்பட்டுள்ளன என்பதெதுவும் இல்லை.
 
அடுத்ததாக #பைந்தமிழ்க்குமரண்டேவிட்டின் #நிழல்தேடி சிறுகதை… வேலைவேலையென அலையும் தந்தை… அன்புக்காக ஏங்கும் மகள். ..செலவிற்கு தரும் காசை சேமித்து தந்தையிடம் கொடுத்து, அப்பா இதை உங்கள் சம்பளமாக வைத்துக்கொண்டு ஒருநாளை என்னுடன் செலவிடுங்கள் எனும் கதை…
 
இக்கதை ஆங்கிலத்திலும், தமிழிலுமாக ஏராளமான முறை மின்னஞ்சலில் 10 ஆண்டுகளுக்கு முன்பே வலம் வந்தது… குறைந்தபட்சம் மொழிபெயர்ப்பு என்றாவது போட்டிருக்கலாம்.
 
மற்றபடி இலங்கையின் இலக்கிய பரப்பில் மூன்றுகால் பாய்ச்சல் நடத்தும் இலக்கியசஞ்சிகைகளோடு ஒப்பிட்டால் தெரிதல் மெய்ப்புப்பார்க்கப்பட்ட சஞ்சிகையாக வருவதில் மகிழ்ச்சியே.