ஸ்ணோடனும் பாப்பரசரும்

                                                                             பிரதியாக்கம் – சிவா – தேவா

கத்தோலிக்க திருச்சபையின் ஊசல்வாடை நிறைந்த அறைகளை ஊடறுத்துப்பாயும் புதிய காற்றாய் பாப்பரசர் பிரான்சிஸ் மக்கள் மனதில் அலை அலையாய் உணர்ச்சிகளை உருவாக்கிக்கொண்டிருக்கின்றார். சிவப்பு வெல்வெற் காலணிகளை தவிர்த்து சாதாரண காலணிகளை அணியும் இவரது வாசினைப்பட்டியலில் Dostoevsky , Cervantes எழுத்தாளர்களும் அடக்கம். திருச்சபையின் ஒழுக்கக்கோட்பாட்டை மறுக்கவில்லை என்றாலும் ஓரினச்சேர்க்கையாளரின் வாழ்க்கைமுறையை மனிதாபிமான கண்ணோட்டத்துடன் பார்க்கிறார்.

ஓர் அவிசுவாசி தன் மனச்சான்றின்படி வாழ்வானேயாயின் அவன் நரக நெருப்பிலிருந்து தப்பித்துக் கொள்வான் என இத்தாலிய பத்திரிகை லா றிப்பப்ளிக்காவிற்கு அவிசுவாசிகள் பற்றி அவர் எழுதிய கடிதம். இவை எல்லாவற்றையும்விட ஆச்சரியமும் அதிர்சியூட்டுவதுமாக அமைந்தது அவரின் தீர்க்கமான முடிவான “ தன் மனச்சான்றிற்கு காதுகொடுத்து அதன்படி நடப்பது என்பதின் பொருள் நன்மை, தீமை என்பனபற்றி உணர்ந்து முடிவெடுத்தல்”.

அதனை இன்னொருவிதமாக சொல்வதாயின் கடவுளோ , திருச்சபையோ நாம் எப்படி வாழவேண்டும் என்று நமக்குச் சொல்லத்தேவையில்லை, எங்கள் மனச்சான்றே போதுமானது. பற்றுறுதியுடைய புரட்டஸ்தாந்து கூட இத்துணைதூரம் போகமாட்டார்கள். புரட்டஸ்தாந்து கடவுளுக்கும் மனிதனுக்கும் இடையில் இணைப்பாளனாய் மதகுரு தேவையில்லை எனக்கூறுகிறது. பாப்பரசரின் கூற்றோ மனிதனிற்கு கடவுளே தேவையில்லை, அதனையும் வெட்டிவிடு எனக்கூறுவதுபோல் இருக்கிறது.

கால ஓட்டத்திற்கேற்ப கத்தோலிக்க திருச்சபை தயாரில்லாதிருந்திருந்தால் அது இந்த நீண்ட நெடிய காலத்தை கடந்து வந்திருக்காது. அதீத தாரண்மியவாதகாலமான இக்காலத்தை பிரதிபலிப்பது போலவே பாப்பரசரின் கூற்றும் அமைந்துள்ளது. இருப்பினும் இது சிறிது குழப்பமாகத்தான் இருக்கின்றது. ஒரு கிறித்தவ நம்பிக்கையாளனாக பாப்பரசர் நல்லவை, தீயவை பற்றிய கேள்வியை எழுப்பி ஒழுக்கரீதியாக எப்படி நடந்துகொள்ளவேண்டும் என்பதற்கெல்லாம் திருச்சபையின் சட்டதிட்டங்களுக்கும் புனிதமறைநூல்களுக்கும் அமையவே தன் வாதத்தினை வைத்திருக்கவேண்டும். கி்றித்தவர்கள் எது சரி எது பிழை என்பதனை பரிசுத்தத்தின் அடிப்படையில் பார்ப்பதுடன் ஒழுக்கத்தினை உலகளாவியதும் ஒரு கூட்டுமுயற்சியாகவுமே பார்க்கின்றனர்.

அமெரிக்க அரசின் முன்நாள் இரகசியத்தகவல் சேகரிப்பாளரான எட்வேட் . ஜே. ஸ்ணோடன் தன் அரசு குடிமக்களை வேவுபார்ப்பதை எதிர்த்து இரகசியத்தகவல்களை வெளியிட்டார். அவர் ஒரு கிறித்தவர், ஏன் கடவுள் நம்பிக்கை அற்றவராகக்கூட இருக்கலாம். புதிய பாப்பரசரின் ஒழுக்கம் பற்றிய கருதுகோளுக்கு அவர் மிகப்பொருத்தமானவராக தெரிகிறார். ஸ்ணோடன் தான் செய்ததை உள் உணர்வின் அடிப்படையில் செய்ததாகவே சொல்கிறார். பொதுநன்மை என்பது முற்றும் முழுவதுமாக அவர் பார்வையில் தனிமனித நடவடிக்கையாகவே இருந்துள்ளது.

சமயம் தோன்றாக்காலத்தில் ஒழுக்கநடைமுறைகள் , தனிமனித மனச்சான்று அடிப்படையாகவே இருந்திருக்கலாம். சமயப்புனிதநூல்கள் நன்மை, தீமை பற்றி கூறமுடியாவிடில் நாங்களே அதுபற்றிய முடிவை எடுக்கவேண்டியுள்ளது. சனநாயகத்தால் இதுபற்றிய முடிவை தரக்கூடிய தோற்றப்பாட்டைக்கூட ஏற்படுத்தமுடியாது. சனநாயகம் முரண்களுக்கான தீர்வினை சட்டப்படி அமைதிக்கு பங்கமின்றி உருவாக்கவே வடிவமைக்கப்பட்டது. வாழ்வின் நோக்கம், ஒழுக்கம் என்பன அதன் செயற்பரப்பெல்லைக்குள் இல்லாதது.

ஆயினும் சனநாயக அரசியல், சமய ஆதிக்கத்தைக்கொண்டதாக இருக்கவாய்ப்புண்டு, சமய ஆதிக்கத்துடன் இருப்பதும் தெரிந்தவிடயமே. அய்ரோப்பிய அரசியலில் கிறித்தவசனநாயகக்கட்சிகள் அங்கம் வகிக்கின்றன. இஸ்ரேயல் பழமைவாத யூதமதக்கட்சி அரசியலில் உள்ள நாடு, அமெரிக்க அரசியலில் கிறித்தவச்சிந்தனைகள், அடையாளங்களின் நிரம்பல் இருப்பினும் அதுமட்டுமே தனியான செல்வாக்குச் செலுத்துவதாக கூறமுடியாது. இஸ்லாமியர்கள் தங்கள் நம்பிக்கையை அரசியலில் சனநாயகம் அற்ற முறையில் நுழைக்கமுயல்கின்றனர். சமயநீக்கம் செய்யப்பட்ட சோசலிசம் போன்ற அரசியல் சித்தாந்தங்களுமுள்ளன. இவை கூட வலுவான ஒழுக்க விதிகளை பகுதிப்பிரிவாகக்கொண்டவை. சோசலிச கொம்யூனிசகட்சிகள், கத்தோலிக்க திருச்சபைக்கு எந்தவிதத்திலும் குறைவற்ற கறாரான நல்லவை, தீயவை பற்றிய பார்வை உள்ளவை, அத்துடன் பொதுநன்மை பற்றி தீர்க்கமான கொள்கையுடையவை. மக்கள் சனநாயகம், பல நாடுகளில் கிறித்தவ அடிப்படை கொண்டவையாக இருக்கின்றது என்பதையும் பார்க்கப்படவேண்டியதொன்று.

ஜேர்மனிய அரசுத்தலைவர் அங்கலா மார்களின் கிறித்தவ சனநாயகக்கட்சி கடந்த தேர்தலில் மாபெரும் வெற்றியை ஈட்டியது, இருந்தும் கிறித்தவம், அய்ரோப்பிய அரசியலில் விரைவாக செல்வாக்கு இழந்துவரும் ஒரு சக்தி. எல்லா இடதுசாரிகட்சிகளும் கிறித்துவத்தை விட வேகமாக செல்வாக்கை இழந்துகொண்டுபோகின்றன. சோசலிச சித்தாந்தத்தின் மீதான கொஞ்ச நஞ்ச நம்பிக்கையும் எண்பதுகளின் இறுதியில் சோவியத் ஒன்றியத்தின் உடைவுடன் சிதறிப்போய்விட்டது.

1960 களின் சமூக எழுச்சி, 1980 களின் பொருளாதாரப் பெருவெடிப்புக்கள் புதுவகையானதொரு தாராளவாதத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. இதற்கு தெளிவான ஒழுக்க அடிப்படை ஒன்று இல்லாததுடன் பல அரசுகள் தனிமனித சுதந்திரத்தை தங்குதடையின்றி மீறவும் வழிவகுத்துள்ளது. பல வழிகளில் நாம் நுகர்வோராகவே அன்றி குடிமக்களாக பார்க்கப்படுவதில்லை. முன்நாளைய இத்தாலிய பிரதமர் சில்வியோ பேர்லூஸ்கோணியின் கட்டற்ற தனிப்பட்ட, பொருளாதார நடவடிக்கைகள் அவரை தற்போதைய தாராளக்கொள்கைக்காலத்தின் பொருத்தமான அரசியல்வாதியாக மாற்றியது.

சமூகம்சார் நடவடிக்கைகளுக்கு ஒரு ஒழுக்க அடிப்படையை உருவாக்க ஏதேனும் புதிய வழிவகைகள் உள்ளனவா? சில Utopian கள் இணையத்தளம், சமூக வலைத்தளங்கள் மூலம் உலகை மாற்றி அமைக்கும் என நம்புகின்றனர். சமூக வலைத்தளங்கள் மக்களை ஒன்றுதிரட்ட உதவும் என்பதில் சிறிது உண்மை உள்ளதென்பதை மறுக்கமுடியாது. ஆயிரக்கணக்கான சீனமக்கள் , சீன அரசு அங்கு நடந்த நிலநடுக்கத்தகவல்களை மட்டுப்படுத்தி வெளியிட்டபோது சமூக வலைத்தளங்களினால் ஒன்றுதிரண்டு தம் சக குடிமக்களுக்கு உதவியிருக்கிறார்கள்.

உண்மையில் இணையம் நம்மை எதிர்த்திசையை நோக்கியே நகர்த்துகிறது. மனிதனை தற்காதல்( Narcissistic) கொண்ட நுகர்வோன் ஆக்குகிறது. தனது “லைக்ஸ்” களை வெளிப்படுத்துபவனாகவே அன்றி யாருடனும் ஆழமான தொடர்பற்றவனாக தன் தனிப்பட்ட வாழ்வின் எல்லா விபரங்களையும் பகிர்ந்துகொள்பவனாக மாறத்தூண்டுகிறது, அதனை செய்ய உற்சாகப்படுத்துகிறது. பொதுக்கருத்தை வளர்த்தெடுகக்வும் பொதுநோக்கை உருவாக்கவும் சரி,பிழை என்பனவற்றை அலசி ஆராய வரையறுக்க இது ஓர் அடித்தளமாக அமையாது.

இணையத்தளம் செய்ததெல்லாம் வியாபாரத்திற்கு நம் வாழ்க்கைபற்றிய தகவல் குவியலை சேகரிக்க உதவியதுதான். பெரிய வியாபாரங்கள் இத்தகவல்களை பெரிய அரசுகளிடம் கொடுத்தன. இதனால்தான் ஸ்ணோடனின் மனச்சாட்சி அரசின் இரகசியத்தகவல்களை எங்களுடன் பகிர்ந்துகொள்ளத்தூண்டியது.

சிலவேளை ஸ்ணோடன் எங்களுக்கு ஓர் உபகாரம் செய்திருக்கலாம் , அவ்வளவு தானே ஒழிய தனது நம்பிக்கைக்கும் இன்றைய அதீத தாராண்மியவாதத்திற்கும் இடையிலான இடைவெளியை நிரப்ப முயலும் பாப்பரசர் தேடும் மனிதனாக ஸ்ணோடனை என்னால் பார்க்கமுடியவில்லை.

Utopian – நடைமுறைக்கு சாத்தியமற்ற முழுமையை நம்புபவன்

Narcissistic – தன்மேல் அதீத காதல்கொண்டவன் – Narciss கிரேக்கத்தொன்மத்தில் ஒரு பாத்திரம்.

Ian Buruma is Professor of Democracy, Human Rights and Journalism at Bard College, USA.

மூலம்: http://www.project-syndicate.org/commentary/pope-francis-and-the-morality-of-individualism-by-ian-buruma
                                                                  பிரதியாக்கம் – சிவா – தேவா